Sanook.commenu

ค้นหา ตรวจหวย ข่าว อีเมล์ ดูทีวีออนไลน์ ฟังเพลงออนไลน์ คลาสสิฟายด์ ริงโทน เกมส์ ดูทั้งหมด »

หน้า: 1

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: ผิดยังไง...น้อง ป.4 ฝากมาถาม  (อ่าน 42009 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 24 ก.ค. 13, 17:19 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 

พี่ ๆ ช่วยตอบทีว่าน้อง ป. 4 คนนี้ตอบผิดยังไง...




ที่มา : หาใครสักคน ที่จิงจัย Phuket FC Fanclub
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
น่าคิด
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 ก.ค. 13, 20:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

น่านนะซิ q*062q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ตามนั้น
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 25 ก.ค. 13, 10:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ต้องไปหาคำตอบจากครูว่า "ทำไมถึงถูก"!

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เด็กมีความคิดก็หาว่าผิด
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 25 ก.ค. 13, 22:12 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

น้องเขาก็แนะนำได้ถูกต้องแล้วนี้ คำนวณยังไงก็ถูกต้อง คำถามไม่ชัดเจนแบบนี้ ผู้ออกข้อสอบควรจะทบทวนตัวเองนะ เพราะเป็นคำถามที่ไม่มีคำตอบมาให้เลือก ผู้ตรวจต้องพิจารณาให้รอบคอบ q*078

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จุด
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 02:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แนะให้ไปซื้อร้านอื่นครับ

ที่ร้านน้ำปลาหมดพอดี อิอิ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
หรือว่าครูโง่
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 02:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

สงสัยครูต้องการให้นักเรียนตอบว่า ซื้อได้แค่ 4 ขวดมั้ง
ใครตอบอย่างอื่นให้ผิดหมด
q*077q*077q*077

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
BBK
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 06:23 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

งั้นก็ ต่อราคาเลย 5ขวด
150 ได้ใหมล่ะ!

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
noomnija
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 06:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คงไม่ใช่ให้ซื้อได้แค่ 4 ขวด เพราะโจทย์บังคับไว้ว่า ต้องการ 5 ขวด
ส่วนคำตอบของน้องเค้าก็ไม่ผิด เพราะนั่นเป็นข้อเท็จจริงทางตัวเลข
แต่ถ้าต้องการคำเสนอแนะให้กับลูกค้าตามโจทย์ล่ะก็
ขอเสนออนะว่า ให้ต่อราคากับเจ้าของร้านว่า ซื้อทีเดียว 5 ขวด
ขอลดราคาลงเหลือขวดละ 30 บาท คือลดลงขวดละ 2 บาท ได้หรือไม่
ซึ่งถ้าพ่อค้ายอมลดให้ ก็จะสามารถซื้อ 5 ขวดในราคา 150 บาทได้
แต่ถ้าพ่อค้าไม่ยอมลดให้ หรือลดให้น้อยกว่าขวดละ 2 บาท
โจทย์ข้อนี้ คงไม่มีทางออกอื่นแล้วล่ะครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ยนวส
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 08:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คงต้องหัดให้เด็ก ป 4 ไปค้าขายก่อนปะ ถึงจะมีข้อสอบแบบนี้ออกมา เด็กมันคงจะได้ตอบถูก คำถามอย่างนี้ มันคิดกันได้หลายๆอย่างนะจ๊ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คิดได้ไง
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คนตั้งคำถาม "ปลวก" ค่ะ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
krataika
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

อยากรู้จังครูโรงเรียนไหนตั้งคำถามจ๊ะ มันเป็นคำตอบเปิดนะ ไม่มีผิดไม่มีถูก

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนผ่านมา
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:53 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
คงไม่ใช่ให้ซื้อได้แค่ 4 ขวด เพราะโจทย์บังคับไว้ว่า ต้องการ 5 ขวด
ส่วนคำตอบของน้องเค้าก็ไม่ผิด เพราะนั่นเป็นข้อเท็จจริงทางตัวเลข
แต่ถ้าต้องการคำเสนอแนะให้กับลูกค้าตามโจทย์ล่ะก็
ขอเสนออนะว่า ให้ต่อราคากับเจ้าของร้านว่า ซื้อทีเดียว 5 ขวด
ขอลดราคาลงเหลือขวดละ 30 บาท คือลดลงขวดละ 2 บาท ได้หรือไม่
ซึ่งถ้าพ่อค้ายอมลดให้ ก็จะสามารถซื้อ 5 ขวดในราคา 150 บาทได้
แต่ถ้าพ่อค้าไม่ยอมลดให้ หรือลดให้น้อยกว่าขวดละ 2 บาท
โจทย์ข้อนี้ คงไม่มีทางออกอื่นแล้วล่ะครับ

อ่านดีๆ ครับ ในโจทย์เขาถามว่า นักเรียนจะเสนอแนะอะไร "ลูกค้า" ได้บ้าง ก็แปลว่า นักเรียนเป็นคนขายหน่ะสิ งงโว๊ย...

ขอดูข้อสอบฉบับเต็มหน่อยเถอะ อยากรู่ว่า สอนเรื่องอะไรกัน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
123
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 09:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

คำถามเป็นคำถามปลายเปิด (จะเสนอแนะอะไรลูกค้าได้บ้าง?) เพราะฉะนั้นคำตอบสามารถตอบได้หลายแบบขึ้นอยู่กับการคิดวิเคราะห์และการใช้ตรรกะของแต่ละคน ที่น้องตอบมาก็ไม่ถือว่าผิด หากคุณครูมีคำตอบที่แ่น่นอนอยู่แล้ว ว่าต้องตอบแบบนั้นแบบนี้ ก็ควรออกข้อสอบแบบเป็นตัวเลือกมาน่าจะดีกว่านะครับ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เดกบ้า
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 10:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

q*031q*031q*031 ของน้องเค้าถูกต้อง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
บุคคลทั่วไป
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 10:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

นั่นน่ะซิ ใครเป็นคนออกข้อสอบเนี่ย q*069 คำถามก็เป็นคำถามแบบเปิด จะตอบยังไงก็ไม่น่าจะผิดนะ เพราะเป็นการแสดงความคิดเห็น ถ้าผิดก็คงผิดที่คนออกข้อสอบแหละ คิดได้ไงเนี่ย และเห็นด้วยกับความคิดเห็นที่ว่า "หากคุณครูมีคำตอบที่แ่น่นอนอยู่แล้ว ว่าต้องตอบแบบนั้นแบบนี้ ก็ควรออกข้อสอบแบบเป็นตัวเลือกมาน่าจะดีกว่านะครับ" q*062

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ขาว
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 11:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

โจทย์ห่วย q*026 เด็กคิดดี q*071

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
แอน ศลิษา
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 11:57 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ให้ครูไปเรียนใหม่จะดีกว่านะค่ะ เพราะสงสัยครูคงไม่ได้อ่านคำถาม แค่ตรวจๆๆไปให้จบๆๆๆ

นี่แหล่ะครูสมัยนี้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Magic_Oat
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 15:24 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

โอ้ววว~~ สมัยเรายังเป็น ก ข ค ง อยู่เลย
สมัยนี้ ข้อสอบเป็น อัตนัย ตั้งกะ ประถมเลยรึ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 13, 15:46 น โดย d00bd00b » noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
มันผิดยังไง
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 15:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อ่านดีๆ ครับ ในโจทย์เขาถามว่า นักเรียนจะเสนอแนะอะไร "ลูกค้า" ได้บ้าง ก็แปลว่า นักเรียนเป็นคนขายหน่ะสิ งงโว๊ย...

ขอดูข้อสอบฉบับเต็มหน่อยเถอะ อยากรู่ว่า สอนเรื่องอะไรกัน

ถ้านักเรียนเป็นผู้ขาย ก็ต้องแนะนำลูกค้าว่า ต้องหาเงินมาเพิ่มอีก 10 บาทซิ
แสดงว่านักเรียนตอบถูกแล้ว จะลดให้ขวดละ 2 บาทเหรอ ขาดทุนนะ
ร้านโชว์ห่วยแบบนี้ ไม่ใช่ห้างใหญ่จะได้ลดราคาได้นะ
ถ้าเป็นผู้ขายก็ต้องไม่แนะนำลูกค้าให้ต่อราคาร้านตัวเองหรอก
และลูกค้าก็ต้องต่่อราคาอยู่แล้ว ว่าลดราคา10บาทได้มั๊ย คำตอบคือลดไม่ได้
แต่ถ้านักเรียนไม่ใช่ผู้ขาย คำแนะนำของนักเรียนต่อลูกค้าคือ ขอลดราคา
หรือไม่ก็รับไว้ก่อน 150 บาท ที่เหลือแนะนำให้เซ็นต์ไว้ก่อน ค่อยจ่ายทีหลัง
แต่คำตอบน้องเขาผิด แสดงว่าโจทย์มันต้องมีอะไรมากกว่านี้ อาจมีบทความหนึ่งบทความแล้วมีเงื่อนไข แล้วให้คำถามมา 5 คำถามก็ได้
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ทฟั
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 16:36 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ก้อตรง ตอบถูกแร่ะ เสนอแนะ ควรเพิ่ม อีก 10 บาท

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จะถูกมั๊นเนี่ย
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 17:34 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ซื้อยี่ห้ออื่นที่ราคาถูกกว่า

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
จรัญ
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 18:46 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

แนะนำให้ซื้อขวดขนาดเล็กลงอาจจะครึ่งลิตรราคาจะถูกลงแต่ได้5ขวดตามคำสั่ง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
งง
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 20:08 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ห่วงการศึกษาบ้านเราจัง ครูสมัยใหม่จะออกข้อสอบให้เด็กคิด โดยที่หวังจะเห็นวิธีคิดของเด็ก (เพื่อสะท้อนให้เห็นความฉลาดของครู) แต่อยู่บนพื้นฐานของคณิตศาสตร์ด้วย(มั๊ง?) ถ้าคำตอบของเด็กแสดงว่า พื้นฐานการคำนวณถูกต้องแล้ว คือเงินขาดไป 10 บาท คำตอบสำหรับความเห็นทุกอันก็ย่อมต้องถูก เพราะนั่นคือความเห็นของเด็ก ไม่ว่าจะเป็น หาเงินมาเพิ่มอีก 10 บาท หรือ ยอมลดให้ 10 บาท หรือ เอาไป 4 ขวด อะไรก็ได้ ก็ต้องถูกต้องหมด เพราะสะท้อนให้เห็นว่า เด็กเข้าใจการคำนวณถูกต้องแล้ว นอกจากคำถามนี้จะอยู่ในวิชาอื่น เช่น เชาว์ปัญญา หรือ สังคมศึกษา หรืออะไรทำนองนี้ที่ทำให้เด็กไทยงงในชีวิตอยู่ทุกวันนี้

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
บ้านเรา
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 20:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ต้องดูว่าเป็นวิชาอะไร ถึงจะวิเคราะห์ได้ว่าคำตอบในวิชานั้นควรเป็นแบบไหน ถ้าคณิตศาสตร์ก็ตอบแบบน้องถ้าวิชาประสบการณ์ ก็ อีกแบบ แต่สรุปว่าในโจทย์จะให้น้องเป็นใคร. คนเดินผ่านเหตุการณ์. หรือเป็นเพื่อนคนซื้อ. โจทย์ไม่เหมาะกับเด็กป4 เพราะไม่ชัดเจน แสดงให้เห็นถึงระดับสติปัญญาคนเป็นครู. สงสารประเทศไทยจัง

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
sm
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 22:11 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ก็ไปซื้อที่ซุปเปอร์มาเก็ตสิราคาถูกกว่า 32 บาทแน่นอนหรือไม่ก็ซื้อแบบเป็นลิตรจะถูกกว่าเยอะแต่ครูไม่น่าตั้งคำถามแบบนี้กับนักเรียน ป.4 เลยเด็กยังไม่เคยมีประสบการณ์ในการซื้อของแล้วมาตั้งคำถามแบบนี้ดูแล้วมันทุเรศ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนสมุทรปราการ
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 26 ก.ค. 13, 23:08 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

สงสัยครูให้ทำแบบฝึกหัด ส่วนตัวเองแอบออกไปดูไร่ข้าวโพดมากลับมาตาลายน่ะเอง ไม่มีไร

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
รีรี
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 27 ก.ค. 13, 07:21 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 

ให้ลูกค้าทำตามกระแส สังคม
สร้างหนี้ครัวเรือนไปก่อน10บาทนะ
เด่วรัฐ.อาจจะล้างหนี้ครัวเรือนไม่เกิน5บาทให้นะ
ป.4คิดได้ค่ะ..เย้..ถูกใจคุณครูแน่ๆ

noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  ฝาก ถาม 

หน้า: 1

 
ตอบ
ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม
         

ทางสนุก! จะทำการตรวจสอบ
และขออนุญาตไม่แสดงข้อความ
ที่ไม่เหมาะสม ข้อความที่
ก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่
สถาบันชาติ ศาสนา
พระมหากษัตริย์ รวมถึงข้อความที่
เข้าข่ายหลอกลวง การเผยแพร่
ภาพลามกอนาจาร หรือข้อความ
ใดๆ ที่ทำให้ผู้อื่นได้รับความ
เสียหาย บนกระทู้นี้