|
|
เว่อร์ไปครับคุณนะฮะ
ผมแค่เปรียบเทียบไทยกับอเมริกา และญี่ปุ่นเท่านั้น
อ้อ ในบทความเก่า เรื่อง ไข่ไทยแพงกว่าไข่ญี่ปุ่น
ผมได้ไปสืบราคาไข่ไก่ในอเมริกามาลงเพิ่มไว้ในท้ายบทความนั้นครับ คลิกที่นี่!!
ที่นำมาเปรียบเทียบ คือการเปรียบเทียบเฉพาะราคาอาหารบางประเภท ไม่ได้รวมค่าครองชีพในด้านอื่น ฉะนั้นคุณนะฮะ จะเหมารวมว่าไทยสูงที่สุดไม่ได้ครับ
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
ไม่อยากจะบอก
|
ก็สงสัยมานานแล้วเหมือนกันว่า ทำไมถึงขึ้นราคาครั้งละ 5 บาท ทั้งที่ต้นทุนเพิ่มมาอย่างเดียว เช่น ราคาแก็สหุงต้ม หรือน้ำตาล หรือน้ำปลา หรือไข่ หรืออะไรก็ตาม ต่อไปจะขึ้นราคาครั้งละ 10 บาท หรือป่าวไม่รู้นะ
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
ไปมา
|
ไม่จริงอ่ะ บ้านเรากินข้าวมื้อนึงไม่เกินร้อย (ไม่ได้ไปกินตามร้านแพงๆนะ) ญี่ปุ่น อเมริกา กินมื้อนึง 200-300 บาท อย่างถูกแล้ว ( ประมาณ10เหรียญ / 500 เยน)
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
เบื่อ
|
ไว้พวกตั้งกระทู้กวนเมือง
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
.........
|
คนโพสมันคงเป็นพวกเสื้อเเดง ของเเพงมันไม่เกี่ยวอะไรกับรัฐบาลส่วนมากมันเกิดจากปัญหาน้ำมันในตลาดโลกมันปรับตัวขึ้นสูง ของมันก็ขึ้นเป็นเรื่องธรรมดา ถ้าคุณอยากได้ของถูก คุณก็ไปหาโดเรม่วน เอาประตูวิเศษ มาขนสินค้าถูกเเน่ 100000000000000%
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
ufyr8g
|
เคยดูรายการเอเซียทอปเขาจัดอันดับเมืองที่ค่าครองชีพในเอเซียมีดังนี้ 1.โตเกียว 2.โซล 3.ฮ่องกง 4.โอซาก้า 5.สิงคโป 6.ปักกิ่ง 7.เซี้ยงไห 8.มุมไบ 9.ดูไบ 10.นิวเดลี
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
ไข่ในอเมริกา มันไม่ได้ถูกกว่าไข่ไทยหรอก พวกคุณนี้ก็ เขียนกระทู้เพื่อความแตกแยกของบ้านเมืองจริงเลย รู้ หลอกว่ามีเจนตนาอะไร ถ้ามันแพงก็ไม่ต้องซื้อซิครับ กิน หญ้าแทนแล้วกัน ผมกินไข่ที่อเมริกาทุกวัน ราคา มันก็ขึ้นอยู่กับขนาดของไข่ และ เกรดของไข่ ถ้าถูกมาก ๆ ก็ใบเล็กนิดเดียว แต่ก็ถือว่าแพงกว่าบ้านเรา อย่าเอาไปเทียบกับฝรั่งเลย เป็นคนไทยนะดีที่สุดแล้วหรือว่าถ้าไข่ไทยแพงก็อย่าซื้อไข่ไทยซิ ซื้อไข่ฝรั่งกินเลย หรือถ้ามัน ลำบากนักก็เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ไว้กินไข่ ไปเลยครับ คนไทยเรา บอกเลยครับว่าเมืองไทยดีที่สุดแล้ว ถ้าไม่ภูมิใจในความเป็นไทย ก็ โอนสัญชาติไปเป็นคนประเทศอื่นเลยครับ ผมขอแนะนำ ถ้าจะแสดงความคิดอะไรก็กรุณา ให้มันสร้างสรรค์หน่อยนะครับ เห็นใจคนเขาเข้ามาอ่านบ้าง ผมรังเกลียดมากได้พวกที่ ไม่รู้คุณแผ่นดินเกิดเนี้ย
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
can
|
ข้อมูลปัญญาอ่อนมาก..ทีหลังไม่มีข่าวก็อยู่เฉยๆซะ
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
![]() |
|
นะฮะ
|
คุณ trevathan
เขาเอาความจริงมาบอกกล่าวกัน...ก็รับไม่ได้
แล้วคุณไปหาหญ้ากินทำไมอยู่ที่สหรัฐอเมริกานู่น....
ทำไมไม่อยู่อย่าง.....ในเมืองไทยนี่เล่า....
ไปอยู่ในบ้านเมืองที่เขาเป็นอารยะแล้ว..
ก็มีหัวใจประชาธิปไตยบ้าง..
อย่ามองโลกในแง่ร้ายไปหมด....ดักดานตาย..ฮ่า....!!!!!!
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
อ้อ vhv
|
ไข่ในอเมริกา มันไม่ได้ถูกกว่าไข่ไทยหรอก พวกคุณนี้ก็ เขียนกระทู้เพื่อความแตกแยกของบ้านเมืองจริงเลย รู้ หลอกว่ามีเจนตนาอะไร ถ้ามันแพงก็ไม่ต้องซื้อซิครับ กิน หญ้าแทนแล้วกัน ผมกินไข่ที่อเมริกาทุกวัน ราคา มันก็ขึ้นอยู่กับขนาดของไข่ และ เกรดของไข่ ถ้าถูกมาก ๆ ก็ใบเล็กนิดเดียว แต่ก็ถือว่าแพงกว่าบ้านเรา อย่าเอาไปเทียบกับฝรั่งเลย เป็นคนไทยนะดีที่สุดแล้วหรือว่าถ้าไข่ไทยแพงก็อย่าซื้อไข่ไทยซิ ซื้อไข่ฝรั่งกินเลย หรือถ้ามัน ลำบากนักก็เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ไว้กินไข่ ไปเลยครับ คนไทยเรา บอกเลยครับว่าเมืองไทยดีที่สุดแล้ว ถ้าไม่ภูมิใจในความเป็นไทย ก็ โอนสัญชาติไปเป็นคนประเทศอื่นเลยครับ ผมขอแนะนำ ถ้าจะแสดงความคิดอะไรก็กรุณา ให้มันสร้างสรรค์หน่อยนะครับ เห็นใจคนเขาเข้ามาอ่านบ้าง ผมรังเกลียดมากได้พวกที่ ไม่รู้คุณแผ่นดินเกิดเนี้ย
คุณไม่เข้าใจเหรอ ทำ งานทั้งวันได้ค่าแรง 200 กว่าบาท แต่ต้องจ่ายค่าอาหารวันละ 50% เพื่อให้อิ่มท้อง เกิดมาเพื่ออะไร หากินไปวันๆยังลำบาก เพราะจน ต้องทำงานแลกเงิน แต่กรรมกรที่ญี่ปุ่น ที่อเมริกา ทำงานวันเดียว มีเงินกินได้ 3 วัน คนจนกำลังถูกเอาเปรียบ เพราะพ่อค้าเป็นคนกำหนดราคาขายทุกอย่าง ใครช่วยเราที เราต้องการรัฐบาลที่เป็นกลางระหว่างคนรวยกับคนจน เราเอาแรงไปแลกกับเงินของนายทุน อย่ากดราคากันสิ พอดีเป็นคนจนเลยเข้าใจว่าสู้ไม่ได้ เกิดที่แผ่นดินไทย จะให้หนีไปอยู่ที่ไหนละ เราคงต้องสู้กันต่อไป สู้เพื่อปากท้องของเราเอง จะออกไำปเลือกพรรคที่เป็นปากเสียงของคนจนคะ
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
ไม่จริงค่ะ ที่ลาวแพงกว่าสองเท่าตัว เพราะนำเข้าสินค้าจากประเทศไทยเกือบทั้งหมด ค่าเช่าบ้าน ค่าที่ดิน อสังหารมทรัพย์ ที่นี่แพงกว่าประเทศไทยเท่าตัว ไข่ที่นี่เกรดใหญ่ที่สุดฟองละ 5 บาท หมูกิโลละ 160 บาท แกสถังละ เกือบ 800 บาท ไปกินก๋วยเตี๋ยวในร้านธรรมดา พัดลมไม่มีแอร์ ชามละ 60 บาท ViGo คันละล้านกว่าบาท แถมต้องซื้อเงินสดด้วย แต่ประชาชนที่นี่เขาดีมากๆ ไม่มีใครบ่นให้รับบาลเขาสักคน ทุกคนรักและสามัคคีกัน ไม่มีการกล่าวหาใส่ร้ายซึ่งกันและกัน ใครๆชอบดูถูกว่าลาวเป็นประเทศยากจน ต้อยต่ำ แต่จิตใจเขาสิวิไลด์ มากๆ เพราะไม่ใส่ร้ายป้ายสีกัน ต่างคนต่างยอมรับกับทุกๆเหตุการณ์
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
คนไทยแท้
|
ก็คนตั้งกระทู้เค้าไม่เคยไปต่างประเทศนี่ จะไปรู้ได้ไงว่าค่าครองชีพที่อื่นเป็นอย่างไร แค่เขมร เวียดนามก็ของแพงจะตาย รายได้ต่ำกว่าเราอีก
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
From China
|
Whoever wrote this topic, may I know if you have ever been abroard? I have travelled to more than 15 countries (Europe, many countries in Asia, USA) and now I am working in China. I can tell that the living cost in Thailand considers very low already. Thai are very lucky that we can consume many quality products at relatively low prices.
Please be rationale when posting this kind of topic. And I would recommend that you better not posting this kind of topic when you are not "expert" in the topic you posted.
I love Thailand.
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
เบื่อ
|
ก็เข้าใจคุณนะฮะ นะ แต่ขี้เกรียจอธิบาย บางที่ก็รำคาญ เจอคนประเภทนี้ มีความคิดแตกต่างอย่างไร ก็ไม่จำเป็นต้องแสดงออกมาทั้งหมดหรอ มานบ่งบอกถึงสันดานให้เห็นนะ
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
กำ
|
ไม่จริงค่ะ ที่ลาวแพงกว่าสองเท่าตัว เพราะนำเข้าสินค้าจากประเทศไทยเกือบทั้งหมด ค่าเช่าบ้าน ค่าที่ดิน อสังหารมทรัพย์ ที่นี่แพงกว่าประเทศไทยเท่าตัว ไข่ที่นี่เกรดใหญ่ที่สุดฟองละ 5 บาท หมูกิโลละ 160 บาท แกสถังละ เกือบ 800 บาท ไปกินก๋วยเตี๋ยวในร้านธรรมดา พัดลมไม่มีแอร์ ชามละ 60 บาท ViGo คันละล้านกว่าบาท แถมต้องซื้อเงินสดด้วย แต่ประชาชนที่นี่เขาดีมากๆ ไม่มีใครบ่นให้รับบาลเขาสักคน ทุกคนรักและสามัคคีกัน ไม่มีการกล่าวหาใส่ร้ายซึ่งกันและกัน ใครๆชอบดูถูกว่าลาวเป็นประเทศยากจน ต้อยต่ำ แต่จิตใจเขาสิวิไลด์ มากๆ เพราะไม่ใส่ร้ายป้ายสีกัน ต่างคนต่างยอมรับกับทุกๆเหตุการณ์
เห็นด้วยตามนั้นครับ แต่เป็นเพราะชาวลาว รับสภาพนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่คนไทยไม่เคยเจอสภาพ ความเป็นอยู่แบบปัจจุปัน ต่างหาก
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
ตะล๊อก ต๊อกแต๊ก
|
คุณไม่เข้าใจเหรอ ทำ งานทั้งวันได้ค่าแรง 200 กว่าบาท แต่ต้องจ่ายค่าอาหารวันละ 50% เพื่อให้อิ่มท้อง เกิดมาเพื่ออะไร หากินไปวันๆยังลำบาก เพราะจน ต้องทำงานแลกเงิน แต่กรรมกรที่ญี่ปุ่น ที่อเมริกา ทำงานวันเดียว มีเงินกินได้ 3 วัน คนจนกำลังถูกเอาเปรียบ เพราะพ่อค้าเป็นคนกำหนดราคาขายทุกอย่าง ใครช่วยเราที เราต้องการรัฐบาลที่เป็นกลางระหว่างคนรวยกับคนจน เราเอาแรงไปแลกกับเงินของนายทุน อย่ากดราคากันสิ พอดีเป็นคนจนเลยเข้าใจว่าสู้ไม่ได้ เกิดที่แผ่นดินไทย จะให้หนีไปอยู่ที่ไหนละ เราคงต้องสู้กันต่อไป สู้เพื่อปากท้องของเราเอง จะออกไำปเลือกพรรคที่เป็นปากเสียงของคนจนคะ  เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ กลัวว่าจบแล้วออกไปทำงาน เงินเดือนแต่ละเดือนจะพอใช้มั้ยเนี่ย ข้าวของแพงมาก
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
beer_miyao
|
ในมุมมองของผมนะ
ถ้าเปรียบเทียบเด็กจบตรีมาทำงานที่กรุงเทพ ทำงานบริษัททั่วๆไป เงินเดือน 1 หมื่นบาท
ค่าเช่าหอ ประมาณเดือนละ 4000 บาท (40%ของเงินเดือน) ค่ารถเมล์(นั่งรถต่อเดียว) ประมาณเดือนละ 500 บาท เหลือกินเก็บ 5500 บาท ต่อเดือน (คิดค่าข้าวค่าน้ำมื้อละ 30 บาทตกวันละ 90 บาท ค่ากินอย่างเดียวเดือนละ 2700 บาท)
ผมถือว่าค่าครองชีพในเมืองไทยสูงนะ แค่ค่าห้อง ค่ากินก็เกือบหมดเงินเดือนแล้ว
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ วิเคราะห์วิจารณ์อะไรให้มีที่มาที่ไปมีเหตุมีผล ไม่ใช่แค่ความรู้สึกและอารมณ์ในบางมุม+อย่าเอาเรื่องเล็กๆเพียงบางเรื่องไปเปรียบเทียบกันข้ามประเทศ เดี๋ยวมันจะกลายเป็นกระแสตระหนกตกใจ+เครียดกันไปหมด
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
คนไทยในญี่ปุ่น
|
คุณไม่เข้าใจเหรอ ทำ งานทั้งวันได้ค่าแรง 200 กว่าบาท แต่ต้องจ่ายค่าอาหารวันละ 50% เพื่อให้อิ่มท้อง เกิดมาเพื่ออะไร หากินไปวันๆยังลำบาก เพราะจน ต้องทำงานแลกเงิน แต่กรรมกรที่ญี่ปุ่น ที่อเมริกา ทำงานวันเดียว มีเงินกินได้ 3 วัน คนจนกำลังถูกเอาเปรียบ เพราะพ่อค้าเป็นคนกำหนดราคาขายทุกอย่าง ใครช่วยเราที เราต้องการรัฐบาลที่เป็นกลางระหว่างคนรวยกับคนจน เราเอาแรงไปแลกกับเงินของนายทุน อย่ากดราคากันสิ พอดีเป็นคนจนเลยเข้าใจว่าสู้ไม่ได้ เกิดที่แผ่นดินไทย จะให้หนีไปอยู่ที่ไหนละ เราคงต้องสู้กันต่อไป สู้เพื่อปากท้องของเราเอง จะออกไำปเลือกพรรคที่เป็นปากเสียงของคนจนคะ คุณเข้าใจไม่พอที่ว่ากรรมกรญี่ปุ่นทำงานวันเดียวมีเงินกินได้ 3 วัน เพราะเท่าที่ฟังมา กรรมกรญี่ปุ่นเหมือนกรรมกรเมืองไทย คือ จนมาก บางวันก็ไม่มีงานเข้า เมื่อไม่มีงานก็ไม่มีเงิน ค้างค่าเช่าบ้าน ค่าน้ำ ค่าไฟก็เยอะ นอนข้างถนน ตามสวนสาธารณะก็มี
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
ยยย
|
ไม่จริงอ่ะ บ้านเรากินข้าวมื้อนึงไม่เกินร้อย (ไม่ได้ไปกินตามร้านแพงๆนะ) ญี่ปุ่น อเมริกา กินมื้อนึง 200-300 บาท อย่างถูกแล้ว ( ประมาณ10เหรียญ / 500 เยน)
ดูค่าแรงเค้าด้วย เราจบปริญญาตรีได้เงินเดือน ๆ ละหมื่น เค้าได้กันเดือนละ 3-4 หมื่น
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
sino
|
อืมม บ่นมากเน๊อะ อยู่จีนกินข้าวลาดแกงทีจานละ 150 บาท ก๊วยเตี๋ยวชามละ 100-150 บาท ค่าเงินคิด1 หยวน = 5 บาท ไม่รู้จะบ่นให้ใครฟังดี
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
ราบ12
|
ค่าครองชีพสูงแต่ค่าแรงต่ำ เอาง่ายๆนะค่าแรงขั้นต่ำ 215 ต่อวัน คูณ 26 เท่ากับ 5,590 ค่าเช่าห้องค่าน้ำค่าไฟ 2,500 ค่ากินแต่ละวัน 3 มือ วันละ 75 คูณด้วย 30 เท่ากับ 2,250 รวมแล้ว 2,500บวก2,250 เท่ากับ 4,750 จะเหลือแต่ละเดือน 800 นี่คำนวณแบบใช้ประหยัดสุดๆนะ แล้วคิดดูว่ามันสมส่วนหรือไม่คิดเอาเอง
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
okl
|
คนโพสกระทู้นี้ ไม่ได้มีเหตุและผล ข้อมูลที่แท้จริงแม้แต่น้อยคับ ผมทำงานเกี่ยวกับตลาดหลักทรัพย์ มีหุ้น ทำอสังหา ข้อมูลที่เจ้าของกระทู้เอามาเผยแพร่ เป็นข้อมูลไม่จริงเลยคับ ประเทศไทยไม่ใช่เป็นประเทศที่ค่าครองชีพสูงเลย
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
นะฮะอ้าวววว
|
อ้าววววว แล้วไง เห้อ งง กะไข่ ไข่กะไก่อะไหนเกอะเกาะ เอาฮาคร๊าฟฟฟ ซีเรียสไปไย
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
ขาจร ขอแจม
|
ถ้าอาหารแพงให้ก็ไปเป็นเกษตรกรปลูกเองเลี้ยงเอง อาหารถูกก็ให้ไปเป็นลูกจ้าง ไม่ต้องบ่น
แต่รัฐบาลไหน หนอ สอนชาวบ้านให้เป็นหนี้ พาแขกซาอุมาดาดูเพื่อซื้อนา พอที่ไร่ที่นาหมด เพราะโดนยึดหรือขาย ก็เลยเป็นเกษตรกรไม่ได้แล้ว
แถมจะเป็นลูกจ้าง รัฐบาลไหนหนอ ก็เอาการศึกษาออกนอกระบบ ค่าเทอมก็เลยแพง จบมาทำงานไม่คุ้มค่าเทอม
แถมจะให้ชาวนารูดปืด ที่นาคงหมดเร็วแน่
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
nandy
|
Im sorry...if i can choose where to live i wish i would live in thailand...In thailand? i pay for rent 3-400 for a Month to get have a Nice house! But in USA i pay 1700$ Thailand is the BEST.
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
คุณใหม่....
กรณีราคาไข่ที่ญี่ปุ่น หรือ ที่สหรัฐอเมริกา ก็ต้องดูกันที่เบอร์ที่บอกขนาดของไข่ด้วยนะ..
หลาย ๆ แห่งแต่ละประเทศนั้น มาตรฐานของขนาดไข่ไก่แต่ละเบอร์นั้น มันไม่เท่ากันนะจะบอกให้
เช่น ไข่ชนิดใบใหญ่ที่สุด เบอร์ 0 ที่สหรัฐ หรือ ญี่ปุ่น หรือ ในประเทศไทยอาจจะคนละขนาดกัน...
กรณีนี้ ผมเคยได้ไปพบเห็นในประเทศแถบตะวันออกกลาง ไข่ไก่ของเขาจะมีขนาดใหญ่มาก ๆ ใหญ่กว่าไข่เป็ดในบ้านเราอีก แถมยังมีไข่แดงแฝดทุกใบ ซึ่งเข้าใจว่ามันน่าจะเกิดจากพันธุ์ไก่ หรือเทคโนโลยี่ขั้นสูงในขั้นตอนต่าง ๆของการผลิตไข่แบบพิเศษนั่นเอง...
ดังนั้น กรุณาไปหารายละเอียดขนาดของไข่มาให้ดี ประเดี๋ยวหน้าแตก ชนิดที่หมอไม่รับเย็บนะ..ฮ่า ๆ...!!!!!!      ที่อเมริกา เขาแบ่งขนาดไข่แบบนี้ครับ Jumbo ใหญ่สุดๆ ใหญ่กว่าเบอร์0บ้านเราอีก X-Large ใหญ่ประมาณเบอร์ 0 Large ใหญ่กว่า เบอร์1บ้านเรา Medium ประมาณเบอร์ 1 บ้านเรา Small ประมาณเบอร์ 2บ้านเรา เขาไม่มีเบอร์3 เบอร์ 4แบบบ้านเราครับ มันเล็กเกินไป และราคาที่ผมนำมาลง ก็น่าจะเป็นขนาดlarge หรือเท่ากับเบอร์1บ้านเราครับ แต่ผมเอาราคาขนาดlarge ที่อเมริกา เทียบกับราคาเบอร์0บ้านเราครับ ใครมีข้อมูลดีกว่า เอามาแชร์กันเป็นความรู้ครับ http://akelovekae.blogspot.com/2011/05/blog-post_24.html
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
สันติธรรม
|
จากหัวข้อ รู้สึกว่า จขกท จะชักชวนให้เกิดการเกลียดชังรัฐบาล ระวังนะ กรรมแห่งการยุแหย่ นรกสถานเดียว
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
alhakeem
|
อันนี้แอบเอาข้อมูลจริง จากลูกน้องที่บริษัท มาเปิดเผยเลยนะเนี่ย  ค่าเช่าห้องค่าน้ำค่าไฟ 2,500 หรือมากกว่านั้นถ้ามากนัก ก็อย่าอยู่คนเดียวซิครับ ถ้ามาจาก ตจว เราก็ร่วมกันแชร์ค่าเช่าห้องกับเพื่อน ถ้ามากับเมีย ก็เท่ากับทำ งานสองคน ก็ยังหารค่าใช้จ่ายลงได้อีก ค่าอาหารก็ซื้อกันมาคนละอย่างสองอย่างแล้วก็แบ่งกันกิน ทางออกมีเยอะแยะ ชีวิตไม่สิ้นก็ต้องดิ้นกันไปครับ แต่ถ้าอยากมีความเป็นอยู่ที่ดี  เราก็ต้องสร้างโอกาสให้กับตัวเองร่ำเรียนหาความรู้ จะได้กินเงินเดือนสูงๆ ตย มีเยอะแยะครับ อย่าคิดมากจะได้ไม่เสียเวลาทำงานครับ  สู้ๆ ต่อไป
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
ไม่จริงค่ะ ที่ลาวแพงกว่าสองเท่าตัว เพราะนำเข้าสินค้าจากประเทศไทยเกือบทั้งหมด ค่าเช่าบ้าน ค่าที่ดิน อสังหารมทรัพย์ ที่นี่แพงกว่าประเทศไทยเท่าตัว ไข่ที่นี่เกรดใหญ่ที่สุดฟองละ 5 บาท หมูกิโลละ 160 บาท แกสถังละ เกือบ 800 บาท ไปกินก๋วยเตี๋ยวในร้านธรรมดา พัดลมไม่มีแอร์ ชามละ 60 บาท ViGo คันละล้านกว่าบาท แถมต้องซื้อเงินสดด้วย แต่ประชาชนที่นี่เขาดีมากๆ ไม่มีใครบ่นให้รับบาลเขาสักคน ทุกคนรักและสามัคคีกัน ไม่มีการกล่าวหาใส่ร้ายซึ่งกันและกัน ใครๆชอบดูถูกว่าลาวเป็นประเทศยากจน ต้อยต่ำ แต่จิตใจเขาสิวิไลด์ มากๆ เพราะไม่ใส่ร้ายป้ายสีกัน ต่างคนต่างยอมรับกับทุกๆเหตุการณ์
ที่คุณบอกว่าราคาลาวแพง ก็ถูกต้องครับ แต่นั่นคือราคาร้านอาหารปรุงสำเร็จที่ขายนักท่องเที่ยวไทยครับ ส่วนเครื่องปรุงและของใช้นำเข้าจากไทย ก็จะราคาแพงกว่าไทย แต่คนลาวเขาจะอยู่อย่างพอเพียงครับ ไม่ค่อยใช้จ่ายเกินความจำเป็น พืชผักปลา หาได้ในท้องถิ่น ตรงนี้จะถูกกว่าไทยมากครับ คนลาวส่วนใหญ่ทำกินอาหารเองครับ ไม่ค่อยซื้ออาหารตามร้านอาหารกิน แต่มาดูราคาหมูในลาวนะครับ 011-06-01 14:09:22 cri หนังสือพิมพ์เวียงจันทน์ ไทมส์ของลาวราย งานว่า ผู้ประกอบการร้านอาหารในกรุงเวียงจันทน์พากันขึ้นราคาท่ามกลางภาวะเงินเฟ้อที่นับวันรุนแรงมากขึ้น โดยราคาอาหารทุกอย่าง รวมทั้ง ผัก เนื้อหมู ปลาและเนื้อวัวแพงขึ้นอย่างต่อเนื่อง ราคาเนื้อหมูเพิ่มจากกิโลกรัมละ 25,000 กีบเป็น 32,000 กีบ เนื้อวัวเพิ่มจากกิโลกรัมละ 28,000 กีบเป็น 40,000 กีบ ข้อมูลจาก http://thai.cri.cn/247/2011/06/01/226s186925.htm ราคาหมูในลาว เดิมกก.ละ จาก25,000กีบ เป็นเงินไทยเท่ากับ 90บาท เพิ่มเป็น32000กีบ หรือราคา 114บาทต่อกิโลกรัม
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
ประจาจน
|
ไม่รู้แสดงความคิดเห็นกันเรื่องไรนะ ผมก็ใช้แรงงานคนหนึ่ง เมื่อสองปีก่อนผมเงินเดือนหมื่นกว่าบาท ขึ้นปีละ 500 ผมซื้อข้าวกินจานละ 25 มีไข่ แต่เด๋วนี้จานละ 30 มีไข่+ค่าน้ำแข็งอีก 1 บาท คิดเป็นค่าใช้จ่ายที่เพิ่มขึ้น เท่ากับ 6บาทx3มื้อx365วัน = 6,570 บาท ไม่รู้ว่าเงินเดือนขึ้น หรือลดกันแน่ เด๋วนี้ต้องประหยัดมากขึ้น เพราะรู้สึกเงินเดือนมันเหลือน้อยลง อันนี้ผมคิดง่ายๆนะ ยังไม่รวมค่าอื่นๆที่ขึ้นกันอีกบานเรย ใครมีปากมีเสียงก็เห็นใจคนแรงงานหน่อยนะครับ
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
ขอแค่ขยัน
|
ผมอยู่ต่างประเทศครับ ค่าแรงขี้นต่ำที่นี่ตกเป็นเงินไทย ประมาณ แปดหมื่นบาท ต้องเสียค่าประกันทุกเดือน เดือนละ หมื่นห้า ค่าเช่าบ้านไม่ต่ำกว่า สามหมื่น กล้วยหวีละ ร้อยบาท ไข่เกรดปานกลาง หกฟองประมาณหนึ่งร้อยยี่สิบบาท ข้าวกิโลละหนึ่งร้อย แมคโดนัลชุดละ สี่ร้อย ส้มตำจานละ เจ็ดร้อย ค่ารถไปทำงานเดือนละ สามพัน นี่แค่คร่าวๆก็ลองเทียบเถอะครับว่าที่นี่กับเมืองไทยที่ไหนค่าครองชีพเยอะกว่ากัน
เมืองไทยอาจจะมีค่าครองชีพที่สูงขื้นแต่ไม่มีทางที่จะสูงที่สุดในโลก  เพือนผมที่เมืองไทยได้เงินเดือน หมื่นสองแต่เค้่ามีเงินเก็บเดื่อนละประมาณสามพันทุกเดือน มันบอกผมว่าบ่นไปก็เท่านั้น แค่รู้จักใช้และขยันทำงานก็พอแล้ว
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
พึ่งไปเที่ยวออสเตรเลีย มาเดือนที่แล้ว ซื้อโค้ก 4 เหรียญ เหรียญละ 33 บาท น้ำเปล่า 3 เหรียญ กิน KFC ทีนึง 29 เหรียญ แล้ว บ้านเรามันแพงกว่าเค้าตรงไหนฟ่ะ 
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
Pak
|
คุณไม่เข้าใจเหรอ ทำ งานทั้งวันได้ค่าแรง 200 กว่าบาท แต่ต้องจ่ายค่าอาหารวันละ 50% เพื่อให้อิ่มท้อง เกิดมาเพื่ออะไร หากินไปวันๆยังลำบาก เพราะจน ต้องทำงานแลกเงิน แต่กรรมกรที่ญี่ปุ่น ที่อเมริกา ทำงานวันเดียว มีเงินกินได้ 3 วัน คนจนกำลังถูกเอาเปรียบ เพราะพ่อค้าเป็นคนกำหนดราคาขายทุกอย่าง ใครช่วยเราที เราต้องการรัฐบาลที่เป็นกลางระหว่างคนรวยกับคนจน เราเอาแรงไปแลกกับเงินของนายทุน อย่ากดราคากันสิ พอดีเป็นคนจนเลยเข้าใจว่าสู้ไม่ได้ เกิดที่แผ่นดินไทย จะให้หนีไปอยู่ที่ไหนละ เราคงต้องสู้กันต่อไป สู้เพื่อปากท้องของเราเอง จะออกไำปเลือกพรรคที่เป็นปากเสียงของคนจนคะ รายได้ต่างประเทศเทียบเป็นเงินไทยเยอะก็จริง แต่ของก็แพงกว่ามาก หอพักก็เช่าแพงกว่า ค่าเดินทางก็แพงกว่า ถ้าเทียบกันแล้ว แรงงานบ้านเรามีอำนาจซื้อมากกว่าต่างประเทศอีกนะ
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
ไข่ในอเมริกา มันไม่ได้ถูกกว่าไข่ไทยหรอก พวกคุณนี้ก็ เขียนกระทู้เพื่อความแตกแยกของบ้านเมืองจริงเลย รู้ หลอกว่ามีเจนตนาอะไร ถ้ามันแพงก็ไม่ต้องซื้อซิครับ กิน หญ้าแทนแล้วกัน ผมกินไข่ที่อเมริกาทุกวัน ราคา มันก็ขึ้นอยู่กับขนาดของไข่ และ เกรดของไข่ ถ้าถูกมาก ๆ ก็ใบเล็กนิดเดียว แต่ก็ถือว่าแพงกว่าบ้านเรา อย่าเอาไปเทียบกับฝรั่งเลย เป็นคนไทยนะดีที่สุดแล้วหรือว่าถ้าไข่ไทยแพงก็อย่าซื้อไข่ไทยซิ ซื้อไข่ฝรั่งกินเลย หรือถ้ามัน ลำบากนักก็เลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ไว้กินไข่ ไปเลยครับ คนไทยเรา บอกเลยครับว่าเมืองไทยดีที่สุดแล้ว ถ้าไม่ภูมิใจในความเป็นไทย ก็ โอนสัญชาติไปเป็นคนประเทศอื่นเลยครับ ผมขอแนะนำ ถ้าจะแสดงความคิดอะไรก็กรุณา ให้มันสร้างสรรค์หน่อยนะครับ เห็นใจคนเขาเข้ามาอ่านบ้าง ผมรังเกลียดมากได้พวกที่ ไม่รู้คุณแผ่นดินเกิดเนี้ย
ในบทความไข่ไทยแพงกว่าไข่ญี่ปุ่น ผมได้ลงราคาไข่ในอเมริกาไว้ ซึ่ง ไข่อเมริกาแพงกว่าไทยเล็กน้อย แต่ค่าแรงเขาสูงกว่าเราเยอะครับ ไปอ่านได้ที่ http://akelovekae.blogspot.com/2011/05/blog-post_24.html
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
อยากถาม
|
ถ้าคุณเอาแค่ค่าไข่ไก่กับค่าโค๊กมาคิด แต่ผมถ้าว่า พวกค่าเช่าบ้าน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเดินทางเค้าเท่าไหร่ คำว่าค่าครองชีพมันไม่ใช่แค่เฉพาะของกินนะครับ มันต้องรวมของที่ใช้ในชีวิตประจำวันอื่นๆด้วย
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
ปัญญาอ่อนว่ะ ใครมันตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาวะ ใครเขียนบ้าอะไรคุณก้อเชื่อ ความจริงดูกันง่ายๆเลยด้วยซ้ำ ประเทศไทยมาม่าซองละ 6 บาท ไปญี่ปุ่นมาม่าถ้วยนึงก้อเกิน 80 แล้วคุณบร้าาาาาาา ค่าแรงมันถึงได้เยอะกว่าบ้านเราไงเล่าคุณซื่อบื้อ     คุณมั่วแล้วครับ คุณเอาราคามาม่าซองไปเทียบกับราคาบะหมี่ถ้วยในญี่ปุ่น และที่จริงบะหมี่สำเร็จรูปญี่ปุ่นก็ราคาไม่เท่ากับที่คุณบอกครับ ที่สำคัญบะหมี่ถ้วยที่ญี่ปุ่น คุณภาพและปริมาณเยอะกว่าของไทยเราครับ ราคาค่าแรงกรุงเทพ วันละ 215บาท ซื่อบะหมี่สำเร็จรูปถ้วยได้ 12บาท ได้แค่ 17ถ้วย ค่าแรงที่ญี่ปุ่น วันละประมาณ2,000บาท ซื้อบะหมี่สำเร็จรูป ถ้วยละ36-60บาท ได้ 33ถ้วยครับ และอย่างมากอาจถึง50ถ้วย ราคาบะหมี่ญี่ปุ่นถ้วยละ 100-150เยนครับ ข้อมูลราคาจาก http://deens-japan.com/archives/22.html
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
นะฮะ
|
คุณ Interpoo เขาเทียบอัตราส่วนระหว่างรายได้กับรายจ่ายให้ดู ไม่รู้ว่าตอนเรียนคุณสอบตกคณิตศาสตร์คำนวนรึเปล่า..????
ที่ออสเตรเลีย ค่าแรงขั้นต่ำ ชม.ละ 17 เหรียญ ออสเตรเลีย (AUD)
หากทำงาน 9 ชม.ก็ = 153 เหรียญ (AUD)
1 เดือน ทำงาน 26 วัน 153x26 = 3,978 เหรียญ (AUD)
1 ปี 3,978x12 = 47,736 เหรียญ (AUD)
อัตราแลกเปลี่ยนเงินดอลล่าร์ออสเตรเลีย กับเงินบาทในวันนี้ 1 เหรียญ(AUD) ต่อ 32 บาท
ทำงาน ชม.ละ 544 บาท หนึ่งวันได้ค่าจ้าง 544 x 9 = 4,896 บาท
ทำงาน 26 วัน 1 เดือน 4,896x26 =127,196 บาท
นี่คิดในอัตราค่าจ้างแรงงานขั้นต่ำที่สุดแล้ว
หากคุณไปซื้อโค๊กกระป๋องละ 4 เหรียญ (AUD) = 128 บาท
เทียบกับค่าแรงขั้นต่ำ วันละ 4,896 บาท มันเป็นไงล่ะคุณ...????
แต่ที่เมืองไทยดู...ให้ชัด ๆ จะได้ฉลาดขึ้นมาบ้างนะ...จาก: อ้อ vhv ที่ วันนี้ 12:28 น
คุณไม่เข้าใจเหรอ ทำงานทั้งวันได้ค่าแรง 200 กว่าบาท แต่ต้องจ่ายค่าอาหารวันละ 50% เพื่อให้อิ่มท้อง เกิดมาเพื่ออะไร หากินไปวันๆยังลำบาก เพราะจน ต้องทำงานแลกเงิน แต่กรรมกรที่ญี่ปุ่น ที่อเมริกา ทำงานวันเดียว มีเงินกินได้ 3 วัน คนจนกำลังถูกเอาเปรียบ เพราะพ่อค้าเป็นคนกำหนดราคาขายทุกอย่าง ใครช่วยเราที เราต้องการรัฐบาลที่เป็นกลางระหว่างคนรวยกับคนจน เราเอาแรงไปแลกกับเงินของนายทุน อย่ากดราคากันสิ พอดีเป็นคนจนเลยเข้าใจว่าสู้ไม่ได้ เกิดที่แผ่นดินไทย จะให้หนีไปอยู่ที่ไหนละ เราคงต้องสู้กันต่อไป สู้เพื่อปากท้องของเราเอง จะออกไำปเลือกพรรคที่เป็นปากเสียงของคนจนค่ะ
จาก; ราบ12
ตอบ #25 เมื่อ: วันนี้ 15:34 น ค่าครองชีพสูงแต่ค่าแรงต่ำ เอาง่ายๆนะค่าแรงขั้นต่ำ 215 ต่อวัน คูณ 26 เท่ากับ 5,590 ค่าเช่าห้องค่าน้ำค่าไฟ 2,500 ค่ากินแต่ละวัน 3 มือ วันละ 75 คูณด้วย 30 เท่ากับ 2,250 รวมแล้ว 2,500บวก2,250 เท่ากับ 4,750 จะเหลือแต่ละเดือน 800 นี่คำนวณแบบใช้ประหยัดสุดๆนะ แล้วคิดดูว่ามันสมส่วนหรือไม่คิดเอาเอง . คนโง่ หากรู้ตัวว่าโง่...ก็จะมีโอกาสที่จะฉลาดได้ในวันข้างหน้า แต่ทว่า หากโง่แล้ว ยังบ้าและใช้แต่อารมณ์อีก ก็จงโง่ต่อไปเหอะ..ฟร่ะ...!!!!!        
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
อะไรๆ ก็ลงที่ไข่
|
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
คนเชียงใหม่
|
อิจฉา คนที่บอกว่า ตอนนี้ได้เงินเดือนละหมื่นเน๊าะ..ถามชาวบ้านดูได้เลย..ตอนนี้ แทบไม่มีจะแดกกันอยู่แล้ว..รวมถึงผมด้วย....ไม่ต้องไปคำนึงอะไรมาก..เอาความเป็นจริงดีกว่าไหม
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|
|
|
Tags: |
|
![]() |
|
|