โหดสาดดดด!!ขนมหวานกิโลละ 400 บาท เป็นไปได้

หน้า: 1 2 3

ชนิดกระทู้ ผู้เขียน กระทู้: โหดสาดดดด!!ขนมหวานกิโลละ 400 บาท เป็นไปได้  (อ่าน 386398 ครั้ง)
add
เรทกระทู้
« เมื่อ: 28 เม.ย. 14, 17:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
Send E-mail

แบ่งปันกระทู้นี้ให้เพื่อนคุณอ่านไหมคะ?

ปิดปิด
 
ขนมหวาน กิโลละ 400 บาท แถวร้านก๋วยเตี๋ยวเจ๊เพ็ญ ซอยวัดไผ่ล้อม จังหวัดจันทบุรี ใครเคยหลงซื้อบ้างครับ

ขอบอกสมาชิกก่อนว่ากระทู้นี้บอกเล่าประสบการณ์และความคิดเห็นส่วนตัวขอผมและครอบครัวแฟนที่รู้สึกต่อคุณภาพของขนมร้านนี้เท่านั้นครับ คือเมื่อสัปดาห์ก่อนช่วงเทศกาลสงกรานต์ ผมได้มีโอกาสไปเที่ยวจังหวัดตราด ขากลับได้แวะลงมาเที่ยวที่จังหวัดจันทบุรี กับครอบครัวของแฟนผม  ญาติแฟนที่อยู่ตราดได้แนะนำร้านก๋วยเตี๋ยวร้านหนึ่งว่าชื่อดัง คือร้านเจ๊เพ็ญ ซึ่งผมคาดว่าหลายๆท่านที่เคยไปจันทบุรีน่าจะเคยไปทานกัน แต่สำหรับผมครั้งแรก ส่วนพ่อแม่แฟนและแฟน ก็เคยมาทานกันครั้งสุดท้ายก็นานมาแล้ว

เมื่อจอดรถก็เห็นว่ามีคนมานั่งทานกันเยอะเหมือนกัน แต่ที่สะดุดตาคือ มีรถเก๋งจอดเปิดท้ายรถขายขนมหวานหลากหลายชนิด ผมเดินมองผ่านๆก็สีสันน่าดูทานดี แต่เห็นป้ายแล้วติดไว้ครึ่งโล 200 บาท โลนึงก็ต้อง 400 บาท โหแพงไม่ใช่เล่นสงสัยคงจะถึงกระทิน้ำตาลแน่ๆ แต่คิดว่าเดี๋ยวทานก๋วยเตี๋ยวเสร็จค่อยมาซื้อกินนิดๆหน่อยๆ

อันนี้สภาพโดยรวมของรถขายขนมที่จะมาเล่าในวันนี้ ครับ ทุกคนก็มานั่งในร้านก๋วยเตี๋ยวกันแต่พ่อแฟนหายไปยังไม่มาทุกคนนึกว่าคงไปไหว้พระ แต่ไม่ใช่ ได้ครู่นึงพ่อได้ให้น้องแฟนมาขอตังค์แม่ 1000 บาท แล้วกลับมาพร้อมขนม 4 กล่อง  ผมก็โหน่ากินจนขนาดต้องซื้อมาเลยหรอเนี่ย ดีดีจะได้ชิมด้วย พ่อหน้าเจื่อนๆแล้วถามว่า ทายซิ ทั้งหมดราคาเท่าไหร่ ผมว่าอย่างมากก็คง 300 คงไม่เกิน 400

มาดูหน้าตาขนม และความรู้สึกหลังจากที่ได้ทานแล้ว
จากผมและคนในครอบครัวแฟนผมกันก่อนแล้วมาทายกันครับ (ขนมทั้ง 4 กล่องมีขนาดเท่ากันหมดประมาณ 15 เซนติเมตร)


อันนี้ขนมชั้น ผสมด้วยสีผสมอาหารทั้งหมด สีเขียวไม่มีกลิ่นของใบเตยเลย
เนื้อแป้งจะเห็นเลยว่ามันเละจนจะเป็นแป้งเปียก ส่วนความหอมมัน ไม่ต้องพูดถึง หาไม่มี ไม่เอาไม่พูด
และหั่นมาได้แบบเอิ่ม..... ก็มันขนมชั่งกิโลเนอะ

อย่างที่สองข้าวเหนียมูน ยัดขนุน ข้าวเหนียวแห้งมาก(ข้าวเหนียวใส่ไอศรีมตามรถเข็นบางเจ้ายังอร่อยกว่า)
และที่เหมือนกันคือไม่มีความหอมมันจากกระทิเลยยยยยยย แต่ขนุนเค้าดีเนื้อหนาและไม่ช้ำครับ

อย่างที่สามเป็นเม็ดขนุนเผือก ผมนึกว่าขนมจีบ หุหุ ลูกใหญ่มากกก ขนาดประมาณ 1.5 นิ้ว ต่อลูก
เหมือนเดิมเนื้อเผือกกวนมีกลิ่นหืน ไข่ที่ชุบทานแล้วรู้เลยว่าคือไม่ใช่ไข่แดงล้วนมาชุบ และมีกลิ่นคาวไข่มากๆ
รสชาติเค้า Real จริงๆไม่ปรุงแต่งกลิ่นใดๆเลยนะ แถมไม่มีความประณีตเลย สมราคามักๆ

ส่วนอย่างที่ 4 เป็นข้าวเหนียวมูนกับสังขยาฟักทองซีกหนึ่งยังไม่ได้ทาน(ไม่ได้ถ่ายภาพมาเพราะแยกกับพ่อแม่ก่อน)
แต่ถามจากพ่อแม่เค้าบอกก็คุณภาพเหมือนกับขนมชนิดอื่นๆแหละ

ทั้งหมด 4 กล่องนั้น ราคา 800 บาท พ่อบอกมาแล้วยิ้มแหย๋ๆ ผมและทุกคนได้แต่อึ้งทึ่ง!!!!
กับราคาและรสชาติที่ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่สมราคา และหากเปรีบเทียบกับขนมหวานชื่อดังที่ ตลาด อตก. แล้ว
ที่ อตก. ยังคุ้มและสมราคากว่ามาก

แล้วเก็บเงินค่าก๋วยเตี๋ยวก็ถามว่า ซื้อมาเยอะจัง แขกคนอื่นๆเค้าชอบมาบ่นกับร้านว่าแพง อร่อยมั้ย?
ทุกคนได้แต่ส่ายหน้า และทางร้านก็บอกว่าขนมหวานร้านนี้ไม่ใช่ของทานร้านเจ๊เพ็ญ เพราะแขกชอบเข้าใจผิดว่าเป็นของร้านมาขาย
ที่มาบอกเล่าให้ฟังก็เผื่อเพื่อนคนไหนมีโอกาสแวะไปแล้วก็พิจารณากันดีดีก่อนซื้อแล้วกันนะครับ
แต่สำหรับผมก็คงครั้งเดียวพอ เพราะถ้าแพงแต่คุณภาพดีผมก็ไม่เกี่ยงราคา แต่ถ้าแบบร้านนี้ก็คงไม่เอาอีกแล้วหละครับ
แต่คาดว่าร้านเค้าน่าจะมีรายได้จากขาจรมากกว่า เพราะทางร้านเจ๊เพ็ญบอกว่าคนที่ซื้อส่วนใหญ่จะเป็นนักท่องเที่ยวที่มากินก๋วยเตี๋ยวที่ร้าน
ดังนั้นเพื่อนๆที่ชอบชิมชอบกินตามที่ต่างๆ คิดพิจารณาก่อนซื้อจะได้ไม่เสียดายทั้งเงินและความคาดหวังเหมือนผมและครอบครัวแฟนผมนะครับ

ขอบคุณภาพและเจ้าของกระทู้  สมาชิกเว็บพันทิป Sunplay
http://pantip.com/profile/590967



noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #1 เมื่อ: 28 เม.ย. 14, 17:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
มีภาพต่อ



noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ปูน้อย ปูน้อย
เรทกระทู้
« ตอบ #2 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 11:03 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เจ้าเดียวกันเลยค่ะ เจอเต็มๆ เลย พอดีแฟนไปตัดผมร้านประจำที่ซอยพัฒนาการ 20 เขาจอดอยู่ฝั่งตรงข้ามร้านพอดีเลย และอยู่ห่างจากตลาดพอสมควร คุณเราก็หิวข้าวกะว่าซื้อกินพอรองท้องในขณะที่รอแฟนตัดผมเพราะคิวยาว เราซื้อขนมชั้นสำหรับแฟน และเม็ดขนุนให้ตัวเอง แค่สองอย่างจริงๆ และเราก็คิดว่าคุณที่เขาแขวนป้ายไว้ที่เบาะรถด้านในคงจะเป็นราคาสำหรับขนมบางอย่างที่พิเศษ ราคาจึงได้แพงขนาดนั้น เพราะดูจากหน้าตาขนมมันก็ธรรมดาๆ  พอเราสั่งไป คือเราสั่งอย่างละนิดเดียวเพราะจะกินแค่รองท้อง แต่ปรากฏว่า คนขายบอกว่าเขาจะขายขั้นต่ำที่อย่างละกี่ขีดๆขึ้นไป ประมาณนี้แหละ เราก็ตอบตกลง(โยที่เราก็ยังคิดว่าราคาจะเท่ากับขนมในตลาดทั่วไป) พอคิดตังค์มา อุ๊...แม่เจ้า 250 บาท ได้ขนมสองกล่องเล็กๆ ตัวชาไปเลย ไปนั่งรอแฟนแบบไม่กล้าเปิดกินเลย งงมาก แต่ก็ไม่ซีเรียสคือก็พอจ่ายได้อยู่ แต่มันเสียความรู้สึกคือปริมาณมันไม่คุ้มค่ามากๆ แถมพอชิมแค่คำเดียวเท่านั้นแหละ หืมมมม....ไม่มีความหวานความหอมความมันเลยแม้แต่นิด ( เหมือนเจ้าของกระทู้ได้อธิบายไว้เด๊ะเลยค่ะ ) แต่ก็คิดอยู่นะว่าพี่เขาจะกลับมาขายที่เดิมอีกหรือป่าว จะได้ถามให้หายข้องใจว่าฝีมือแบบนี้  พี่กล้ามาทำขายในราคาขนาดนี้ได้ พี่กล้ามาก 555555
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
appa
เรทกระทู้
« ตอบ #3 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 11:17 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
รถคันนี้น่าจะเคยมาขายแถวตลาดนัดเอื้ออาที่นิคมอมตะนคร ชลบุรีด้วยนะ
รถ toyota yaris เปิดท้ายแบบนี้เลย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ไทหญิง
เรทกระทู้
« ตอบ #4 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 11:27 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ขายแบบนี้ตรงบางแสน ติดกับร้านมงคลฟารม์ก็ขายเป็นกิโลแบบนี้
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ตาล
เรทกระทู้
« ตอบ #5 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 12:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
คลองถมแถวบ้าน ถ้ากล่องขนาดนี้ ปริมาณขนาดนี้ ให้เต็มที่ 40 บาท ขาดตัวค่ะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ทนไม่ได้จริงๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #6 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 12:42 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
แจ้งสำนักงานคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภค
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สุดา
เรทกระทู้
« ตอบ #7 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 12:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
สงสัยจะเก็บตังไปสร้างตึกละมั้งแม่คุณ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
JaOa
เรทกระทู้
« ตอบ #8 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 12:50 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ก็นึกว่าเชฟกระทะเหล็กมาขาย  q*069
ราคานี้ คุณภาพนี้ นายแน่มาก  q*062
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ize
เรทกระทู้
« ตอบ #9 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 12:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
น่าจะแจ้ง สคบ. ได้นะ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ชาวมีนบุรี
เรทกระทู้
« ตอบ #10 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 12:54 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เคยเห็นจอดขายตรงที่พักมอเตอร์เวย์ 
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
prangmiiz
เรทกระทู้
« ตอบ #11 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 12:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ก้ยังกล้าเอามาขาย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Sao
เรทกระทู้
« ตอบ #12 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 12:55 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เคยเจอเหมือนกันค่ะ ที่จุดพักรถมอเตอร์เวย์ แต่ไม่ได้ซื้อเพราะมีลูกค้ากำลังซื้อก่อน พอได้เห็นและได้ยินราคาถอยเลย ไม่กล้าซื้อ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
หลินปิง
เรทกระทู้
« ตอบ #13 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 13:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
 q*072 q*072น่าจะมีเลขทะเบียนรถนะค่ะ พร้อมหน้าตาสาระรูปคนทำอ่ะค่ะ มันคงมั่นใจมากนะค่ะ จะมีอีกกี่คนหลงเปนเหยื่อมัน น่าสงสารคนซื้ออ่ะค่ะ ดีนะที่ไม่มีใครกินแล้วช็อคตาย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
นกเขา
เรทกระทู้
« ตอบ #14 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 13:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อยากกินขนมหวานมาเพชรบุรีเลยจ้า
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อรุณ
เรทกระทู้
« ตอบ #15 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 13:44 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ทีชลบุรีก้เคยเจอนะ แถวข้าวต้มเจ๊กี พี่สาวเคยโดน กรณีเดียวกันเลย ชั่งกิโล เอารถมาจอด แม่ค้าปิดหน้า รีบขายรีบไป
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
หมิว
เรทกระทู้
« ตอบ #16 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 13:52 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ทางนี้ข้าวเหนียวขนุนกล่องโฟม 7 ชิ้น 20 บาท หลากสีด้วย
แต่เม็ดขนุนชุบไข่หลายรอบมั้ง  งงๆ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
Mz
เรทกระทู้
« ตอบ #17 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 14:02 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
บางทีมันขึ้นไปขายบนมอเตอร์เวย์ ชลบุรี กทม ด้วยระวังให้ดี โดนมาแล้ว ตอนแรกมีป้ายด้วย ชั่งแล้วห้ามคืน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
kl
เรทกระทู้
« ตอบ #18 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 14:10 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
หลอกลวง20บาท-40 บาท เต็มที่แล้ว แจ้งได้เลย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เคยเจอ
เรทกระทู้
« ตอบ #19 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 14:45 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เคยเห็นขายบนมอเตอร์เวย์จอดขายที่ศูนย์อาหารหน้าน้ำค่ะ กะจะซื้อแต่พอคนข้างหน้าคิดเงินขนม 3 ชิ้นเล็กๆ350บาท งงมากถอยดีกว่ารถเหมือนกันเลยวิธีการแบบนี้เลย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
น้ำใน
เรทกระทู้
« ตอบ #20 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 17:01 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ผมกินช้อคโกแลตจากเยอรมันคำละ 15 ยูโรยังไม่บ่นเลย q*039




      นั้นคือคุณ  ที่รู้ราคาและเต็มใจที่ซื้อ และมีกำลังซื้อ และรสชาติก็คงสมราคา  แต่นี่คือการเอาเปรียบผู้บริโภค เข้าใจมั้ย อ่านให้เข้าใจ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ชลบุรี
เรทกระทู้
« ตอบ #21 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 17:07 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ระวังนะครับ แบบนี้ก็มีแถวอ่างศิลา ชลบุรี
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
peephoto
เรทกระทู้
« ตอบ #22 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 17:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ถ้าแพง ก็ไม่ต้องไปซื้อซิ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #23 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 17:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ผมกินช้อคโกแลตจากเยอรมันคำละ 15 ยูโรยังไม่บ่นเลย q*039

  up to you  แปลแบบภาษาอิสานเต็มๆเนื้อๆคือ แลวแตคุณ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
add
เรทกระทู้
« ตอบ #24 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 17:48 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
แพงไป
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เม113
เรทกระทู้
« ตอบ #25 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 18:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เเต่สงสัยคือคนซื้อก็ซื้อไปได้ยังไง โง่กว่า
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ชัยณรงค์
เรทกระทู้
« ตอบ #26 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 19:13 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ผมเจอเหมือนกันครับแต่เป็นทางมอเตอร์เวส กรุงเทพ-ชลบุรี เขาจะอยู่ตรงหน้า seven ขาเข้ากรุงเทพครับระวังด้วยครับ ตามรูปนี้เลยครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
วุดดี้ๆๆ
เรทกระทู้
« ตอบ #27 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 19:49 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อยากกินขนมอร่อยๆๆที่หลีงแวะมาระยองนะครับจะแนะนำให้ครับ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
TF43
เรทกระทู้
« ตอบ #28 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 20:26 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ผมกินช้อคโกแลตจากเยอรมันคำละ 15 ยูโรยังไม่บ่นเลย q*039




      นั้นคือคุณ  ที่รู้ราคาและเต็มใจที่ซื้อ และมีกำลังซื้อ และรสชาติก็คงสมราคา  แต่นี่คือการเอาเปรียบผู้บริโภค เข้าใจมั้ย อ่านให้เข้าใจ

ตั้งใจอ่าหน่อย เค้าบ่นกันว่าไม่สมราคา คุณคงรวย15ยูโรถึงไม่บ่น...
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ช่วยกันแชร์
เรทกระทู้
« ตอบ #29 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 21:46 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
โดนเหมือนกัน ขายตรงมอเตอร์เวย์ ย้ายที่ไปเรื่อยๆ แพงมาก ไม่อร่อยด้วย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อุ๊บ
เรทกระทู้
« ตอบ #30 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 22:56 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
คนซื้อเจ๋งกว่า  q*062 
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
sukan_noi
เรทกระทู้
« ตอบ #31 เมื่อ: 30 เม.ย. 14, 23:29 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
โดนเหมือนกัน แต่เจอที่สะพานปลาอ่างศิลา ชลบุรี ไปซื้ออาหารทะเลที่นั้น เห็นว่าจอดรถกลางแจ้ง แดดก็แรง เห็นเป็นผู้หญิงคนเดียว เลยช่วยอุดหนุนจะได้กลับบ้านเร็วๆ ซื้อเม็ดขนุนเผือก แต่พอเห็นขนาดเม็ดขนุนแล้วก็กะจะไม่เอา เพราะมันใหญ่มาก น่ากลัวมากกว่าน่ากิน แต่เมื่อบอกว่าจะซื้อจึงต้องซื้อ แต่ขอกล่องเล็กสุด  เจ้าของร้านบอกว่าขายเป็นขีด ขีดละ40 เราก็บอกว่างั้นเอาแค่ขีดเดียว เจ้าของร้านก็ว่า อย่างน้อยก็ต้องซื้อ 6 เม็ดถึงจะพอดีกล่องเล็ก เราก็ง่ายอย่างง่ายเลย พยักหน้าตามนั้น โดนไป 6ขีดกว่า เป็นเงิน 250บ. แม่ที่เดินไปด้วยได้แต่หันมามองหน้า แล้วส่ายหนีกับค่าขนม ยิ่งพอได้กิน บอกคำเดียว....ห่วยสุดๆๆๆๆ ทำให้จำติดตาทั้งขนมและแม่ค้า รวมถึงพาหนะที่ขับมาขาย ชาตินี้ได้กินเงินฉันแค่ครั้งเดียว
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
sweety
เรทกระทู้
« ตอบ #32 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 00:14 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
สีขนมชั้นสะท้อนแสงได้อีกนะคะ กินแล้วกลัวอันตรายจัง เพราะแถวบ้านขายใช้ใบเตยแท้สีจะตุ่นๆ แถมขนมอย่างอื่นก็ราคาไม่แพงและอร่อยด้วย ไปซื้อได้หน้า สน. เตาปูน
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
โดนเหมือนกัน
เรทกระทู้
« ตอบ #33 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 00:53 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
โดนเหมือนกันที่หน้า KFC ศูนย์บริการทางด่วนตรงมอเตอร์เวย์ ชลบุรี คันนี้เลย เปิดท้ายขายขนม ของเราโดนลูกตาลเชื่อม มันบอกขีดละ 60 บาท 2 ลูกโดนไป 280 บาท พระเจ้ารสชาติสุนัขไม่รับประทานอย่างแรง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
LKJHG
เรทกระทู้
« ตอบ #34 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 02:04 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
มันคงขายหาเงินผ่อนยารีสมันมั๊ง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
หญิงเป็ด
เรทกระทู้
« ตอบ #35 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 02:58 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
อย่างนี้ต้องช่วยกันประจานให้เข็ดหลาบและบอกต่อ ๆ กันไปให้เย๊อะเยอะ ซึ่งในกรณีของเราโดนแถวซอยอ่อนนุช แต่ไม่ใช่เปิดท้ายขายขนมเฮงซวยนี่ รายนี้เป็นผู้หญิงอายุประมาณซักสี่สิบต้น ๆ โดยจะเดินหิ้วตะกร้าขายพวกทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง เข้าไปตามร้านอาหาร ซึ่งเธอจะพูดจาไพเราะอ่อนหวาน มือไม้อ่อน หน้าตายิ้มแย้มเป็นมิตรมากกกกกกก ยกมือไหว้คนซื้อตลอด ใครไม่ซื้อก็ไม่ได้ว่าอะไร ยังยิ้มและยกมือไหว้ขอบคุณ พอมาถึงโต๊ะเรา เราก็เห็นว่า ไม่มีใครช่วยซื้อ เราก็เลยช่วยซื้อฝอยทอง 2 กล่อง เป็นกล่องพลาสติกใส ขนาดเท่ากล่องโฟมทั่วไป ในกล่องก็มีนิดหน่อย แต่เราดันไม่ถามราคา เพราะเราเห็นว่ามันเป็นฝอยทองแพเล็ก ๆ นิดเดียว และเราก็คิดว่าน่าจะกล่องละ 30 บาทประมาณนี้ พอตอนจ่ายเงินเท่านั้นแหล่ะ อุ๊ต๊ะ! ฝอยทอง 2 กล่อง 160 บาท โอววว.. แม่เจ้า กล่องละ 80 บาทเลยหรา มิน่าหล่ะ ไม่เห็นมีใครอุดหนุน สงสัยเค้าคงรู้พิษสงของยัยคนนี้กันหล่ะมั้งเราว่า  q*027
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
สวย
เรทกระทู้
« ตอบ #36 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 12:16 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เป็นเราจะไม่ซื้ออะ รู้ราคาแล้วเดินหนีหน้าตาเฉยแน่  q*039
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เมฆิน
เรทกระทู้
« ตอบ #37 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 12:18 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ถ้าจะถามว่าแพงไปไหม
ตอบ = แพงมากกกกกกก  q*072
แต่ว่าทุกครั้งคนเราจะซื้ออะไรยิ่งต่างถิ่นด้วยต้องถามราคาก่อนอยู่แล้วจริงไหมครับ  q*078
แต่สำหรับกรณี จขกท.คงจะไม่ได้ถามมั้ง
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
อย่าให้เจอ
เรทกระทู้
« ตอบ #38 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 12:31 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ควรจะะถามให้แน่ใจก่อนซื้อคับ ยิ่งสมัยนี้อันตราย มันหลอกทุกวิถีทาง..ถ้าพลาดคือ โดนคับ q*078
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ช่างกล้า
เรทกระทู้
« ตอบ #39 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 13:28 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ส่วนใหญ่คนที่โดน คือ คนที่กลัวเสียหน้า ถามไปแล้วยังไงก็ต้องเอา เกรงใจ นี่แหละนิสัยคนไทย ถ้าไม่ซื้อก็นะ ถามไปแล้ว อะซื้อซะหน่อย ว่าง่าย ๆ ถ้าไม่ซื้อก็ไม่ต้องเสียตังค์ คนทำก็ช่างกล้ามีหน้ามาขายเค้า รู้ก็รู้ว่าฝืมือห่วยแตกขนาดนี้ยังมีหน้ากล้ามาขาย แต่เชื่อเหอะอยู่เป็นหลักเป็นแหล่งอยู่ไม่ได้หรอก เพราะคงไม่มีใครซื้อกิน ก็ต้องเร่ขายไปเรื่อย ๆ แต่โดนเอามาประจานขนาดนี้ สงสัยต้องเปลี่ยนอาชีพแล้วหละ  q*031
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ยาคูลย์
เรทกระทู้
« ตอบ #40 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 13:32 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เจอเหมือนกันค่ะ คันนี้เลย จอดขายอยู่ตลาดนัดแถวๆ นิคมอมตะนคร เพื่อนเดินไปกะว่าจะซื้อเผือกเชื่อม เจ๊แกตักมาชั่งยังไม่ถึงครึ่งซีกด้วยซ้ำ 140 บาท แม่เจ้าาา แถมแกยังบอกอีกนะ เผือกตักแล้วจะทำให้เละ เพราะฉะนั้นชั่งแล้วไม่รับคืนนะคะ ต้องซื้อ ทุเรศมาก!!!
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
ญาติรึถึงได้เดือดร้อนแทน
เรทกระทู้
« ตอบ #41 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 13:33 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
สรุปเค้าไม่ได้หลอกลวง  คุนวื้อเอง  ยังไปด่าเค้าอีกเหรอ โง่เองก้อรับมาเลยนะ   คนซื้อมันโง่เองคับ  เค้าไม่ได้มาบังคับขาย  ราคาก้อติดอยุ่ เค้าขายคุน เพราะคิดว่าคุนเหนป้ายแล้ว กก.ละ200ทุกอย่าง  เค้าผิดเหรอคับถามหน่อย อย่าเอาให้มันดร่าม่าอีโม นักเลย ด่าๆไม่สำรวจตนเอง เสียดายนะคนขายเค้าคงไม่มีเวลา เล่นเนตเลยไม่รุ้ว่าลุกค้า มานั่งด่ากันในนี้ ไม่ได้ซ้ำเติมคนวื้อแต่ขอคิดต่างถ้ารับไม่ได้ก้อปิดกะทุ้ไปสะคับจะได้ไม่มีคนเหนต่างคุน

คุณคะ คุณจบมาจากสถาบันไหนคะ สงสัยไม่ใช่คนไทย เพราะภาษาไทยที่ใช้ผิด ๆ ถูก ๆ สงสัยจะเรียนมาน้อย ไม่รู้ครูบาอาจารย์ให้เรียนจบมาได้ยังไง อย่าไปซ้ำเติมคนที่โดนเลยค่ะ ผิดคือครู ไม่รู้ย่อมไม่ผิด และที่เค้าเอามาประจานเพราะไม่อยากให้คนอื่นโดนเหมือนเค้าก็แค่นั้น สงสัยคุณคนที่เดือดร้อนแทนคนขายนี่เป็นญาติโกโหติกาของคนขายแน่ ๆ เลยนิ ถึงได้ร้อนตัวซะขนาดนี้  q*073
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
mk
เรทกระทู้
« ตอบ #42 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 18:22 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
ก็ไม่เข้าว่าก่อนซื้อ ทำไมถึงไม่ถามราคาซะก่อน ว่าขายยังไง แต่ถ้ากลัวเสียหน้า แต่เสียเงินได้ก็ซื้อไปเหอะ เสียคนได้ อย่าให้เสียของ
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
เจ็บใจมาจนถึงวันนี้
เรทกระทู้
« ตอบ #43 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 20:38 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
โดนเหมือนกันเลย ติดป้ายบอกราคาจริงๆ  แต่เราไม่เคยซื้อขนมแบบชั่งขีด  รู้ว่ามันแพงแต่หิวและคิดว่านิดเดียวคง ประมาณ 100  อ่ะพอรับได้  พอชั่ง  200 มันบอกว่าชั่งแล้วไม่รับคืนด้วย
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Guest
คนอ่าน
เรทกระทู้
« ตอบ #44 เมื่อ: 1 พ.ค. 14, 20:40 น »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
 
เข้ามาเห็น คนเม้นด่าเสริมๆเข้าข้างคนซื้อกันนะค่ะ ดิชั้นว่าน่าสำรวจตนเองก่อนด่าว่า คนขายสะหน่อยนะค่ะ
เค้าไม่ได้หลอกลวงใครนะ  อ่านจากเม้นข้างบน อ่านดุก้อรุ้ว่า  เค้าติดราคาอยุ่แท้ๆนะค่ะ เหรอไม่ก้อบอกราคาด้วย แต่ยังยอมจ่ายซื้อเอง อ่านจากเม้นนะค่ะ อ่านแล้วทำความเข้าใจดีๆนะค่ะ เม้นที่ด่า รุ้ราคา แต่ก้อซื้อนะค่ะ แสดงว่าคนขายเค้าไม่ได้หลอกลวง  แค่รสชาติขนมไม่สมราคา 400บาทต่อโล  
คนขาย ก้อเข้าใจว่าคุณๆเหนป้ายนะค่ะ  เลยไม่ถามบอกย้ำราคากะคนซื้อประมาณว่าคงกลัวว่า จะกลายเปนมองว่าดุถุกพวกคุณๆทั้งหลาย ไม่มีปัญญาจะชื้อขนมของเค้ากินนะค่ะ  
ในราคาโลละ400บาท ก้อเท่านั้นเอง
ไม่ทราบว่ามีใครใช้วิจารณยาน
คิดกันบ้างเหมือนดิชั้นมั้ยค่ะ  ถามจริงๆนะค่ะ
เหรอใช้แต่อารม สงสารคนซื้อ และยังมีคนไม่ได้ซื้อเหรอไม่รู้เรื่องอะไรมาช่วย เม้นด่าว่าคนขายกันอย่างเดียวแบบนี้
ไม่หันมาย้อนดูตนเองกันสะเลย
********สมมุติว่าถ้าดิชั้นขายของปิดป้ายราคาโลละ400     แล้วมีคนแบบพวกคุณที่ด่าเข้ามาซื้อ
 แล้วดิชั้นเปนคนขาย  ได้ถามย้ำว่าขายโลละ400นะค่ะคุณ ตามป้ายเลยนะค่ะ คุณจะรับสักเท่าไร ดีค่ะ  
****คนที่ช่วยกันด่าคนขายแบบพวกคุณ จะคิดว่ายังไงละค่ะ ถามที
คงไม่พ้นหาว่า.......ดิชั้นดุถุก หาว่าหน้าตาบุคคลิกแบบพวกคุณๆเนีย เหมือนคนไม่มีตังเหรอ ที่ไม่มีปัญญาจะซื้อของแกกินเหรอไงแค่โลละ400เอง นะคิดว่ามันแพงมากเหรอไง   
***ถ้าถามกันแบบนี้ คุณก้อคงไม่พอใจอย่างแรงเหมือนโดนดุถุก คงเดินหนีนั้นแหละเชื่อสิค่ะ
เค้าไม่ผิดนะค่ะบอกตรงๆ................คุณซื้อเพื่อรักษาหน้าตาบางๆ ใช่รึไม่   ถามตนเองดุก่อนเถอะค่ะ    อย่าโทษคนขายเลยค่ะ หากไม่พอใจราคานี้คุณเองก้อปฎิเสธเค้าดีๆมันก้อจบ
 นี่เอาเค้ามาลงด่าประจาน ดุถุกฝีมือการทำขนม และรสชาติของเค้าแบบนี้ ทำไมไม่ติติง บอกกล่าวเค้าดีๆ จะได้ปรับปรุงการทำ
ดิชั้นสงสารคนทำมาหากินค่ะ  
เค้าจะอยุ่ยังไงค่ะ  ต่อจากนี้ พวกคุณทำเวรกรรมไว้ กะเค้าเอามาประจาน 
ระวังนะค่ะ จะทำมาหากินไม่ขี้น  จงเชื่อในกฎแห่งกรรมกันไว้บ้างนะค่ะ หากมีคนไม่พอใจก้อขอโทษนะค่ะ  ที่อาจทำให้เหนความจริงอีกด้านนึงของคนซื้อของสมัยนี้
มองให้รอบด้านก่อนตำหนิติเตียนใคร ไม่งั้นจะเปนเวรกรรม  โดยเฉพาะด้านอาชีพ  จะส่งผลให้ทำมาหากินไม่ขี้นนะค่ะ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
อย่ามาคิดอคติว่า ดิชั้นเปนญาติฝ่ายไหนกับคนขายเลยค่ะจะเปนบาปติดตัวคุณๆป่าวๆนะค่ะ ไม่ใช่แน่ค่ะ
ไม่สนับสนุนให้เขียนภาษาไทยแบบนี้คับ..
noticeแจ้งลบความคิดเห็นนี้   บันทึกการเข้า
Tags:  400 บาท เป็นไปได้ 

หน้า: 1 2 3

 
ตอบ
ชื่อ:
 
แชร์ไป Facebook ด้วย
กระทู้:
ไอค่อนข้อความ:
ตัวหนาตัวเอียงตัวขีดเส้นใต้จัดย่อหน้าชิดซ้ายจัดย่อหน้ากึ่งกลางจัดย่อหน้าชิดขวา

 
 

[เพิ่มเติม]
แนบไฟล์: (แนบไฟล์เพิ่ม)
ไฟล์ที่อนุญาต: gif, jpg, jpeg
ขนาดไฟล์สูงสุดที่อนุญาต 20000000 KB : 4 ไฟล์ : ต่อความคิดเห็น
ติดตามกระทู้นี้ : ส่งไปที่อีเมลของสมาชิกสนุก
  ส่งไปที่
พิมพ์อักษรตามภาพ:
พิมพ์ตัวอักษรที่แสดงในรูปภาพ
 
:   Go
  • ข้อความของคุณอยู่ในกระทู้นี้
  • กระทู้ที่ถูกใส่กุญแจ
  • กระทู้ปกติ
  • กระทู้ติดหมุด
  • กระทู้น่าสนใจ (มีผู้ตอบมากกว่า 15 ครั้ง)
  • โพลล์
  • กระทู้น่าสนใจมาก (มีผู้ตอบมากกว่า 25 ครั้ง)
         
หากท่านพบเห็นการกระทำ หรือพฤติกรรมใด ๆ ที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจก่อให้เกิดความเสื่อมเสียแก่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ รวมถึง การใช้ข้อความที่ไม่สุภาพ พฤติกรรมการหลอกลวง การเผยแพร่ภาพลามก อนาจาร หรือการกระทำใด ๆ ที่อาจก่อให้ผู้อื่น ได้รับความเสียหาย กรุณาแจ้งมาที่ แนะนำติชม